BettaQuality
หาก บางข้อความ ตัวหนังสือเล็กเกินไป ไม่สดวก แก่การอ่าน ให้ กด แป้น คีย์บอร์ด Ctrl กับ ปุ่ม + หรือ - (ครีย์บอร์ด บวกหรือลบ) ก็จะเป็นการขยาย หรือ ลด หน้าจอ ทำให้ตัวหนังสือใหญ่หรือ เล็กลงได้

เวบไซท์ เซทค่าความกว้างสำหรับหน้าจอ ความกว้าง 1280pixel
และเวลา ปรับแต่ง เวบ จะ ใช้ browser firefox เป็นหลัก

เจ้าบ้านอยากให้ ที่แห่งนี้มีแต่สิ่่งดีๆ หาก พบเห็น การกระทำ ผิดกฏหมาย พรบ คอมพิวเตอร์ ให้รีบแจ้ง ด่วน bettaquality@hotmail.com ขอบคุณครับ
หาก บางข้อความ ตัวหนังสือเล็กเกินไป ไม่สดวก แก่การอ่าน ให้ กด แป้น คีย์บอร์ด Ctrl กับ ปุ่ม + หรือ - (ครีย์บอร์ด บวกหรือลบ) ก็จะเป็นการขยาย หรือ ลด หน้าจอ ทำให้ตัวหนังสือใหญ่หรือ เล็กลงได้

เวบไซท์ เซทค่าความกว้างสำหรับหน้าจอ ความกว้าง 1280pixel
และเวลา ปรับแต่ง เวบ จะ ใช้ browser firefox เป็นหลัก

เจ้าบ้านอยากให้ ที่แห่งนี้มีแต่สิ่่งดีๆ หาก พบเห็น การกระทำ ผิดกฏหมาย พรบ คอมพิวเตอร์ ให้รีบแจ้ง ด่วน bettaquality@hotmail.com ขอบคุณครับ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

homeบ้านPortal**GalleryLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

อันตรายจากยาย้อมผม สร้างบุคลิก หรือสร้างโรคร้าย?

Go down 

บทความนี้ มีประโยชน์?
ใช่
อันตรายจากยาย้อมผม สร้างบุคลิก หรือสร้างโรคร้าย? I_vote_lcap100%อันตรายจากยาย้อมผม สร้างบุคลิก หรือสร้างโรคร้าย? I_vote_rcap
 100% [ 3 ]
ไม่ใช่
อันตรายจากยาย้อมผม สร้างบุคลิก หรือสร้างโรคร้าย? I_vote_lcap0%อันตรายจากยาย้อมผม สร้างบุคลิก หรือสร้างโรคร้าย? I_vote_rcap
 0% [ 0 ]
คะแนนทั้งหมด : 3

ผู้ตั้งข้อความ
Admin
Admin
Admin

: 62

อันตรายจากยาย้อมผม สร้างบุคลิก หรือสร้างโรคร้าย? Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: อันตรายจากยาย้อมผม สร้างบุคลิก หรือสร้างโรคร้าย?   อันตรายจากยาย้อมผม สร้างบุคลิก หรือสร้างโรคร้าย? I_icon_minitimeFri Jun 12, 2009 4:37 am

อันตรายจากยาย้อมผม สร้างบุคลิก หรือสร้างโรคร้าย

ผลิตภัณฑ์ย้อมผม ซึ่งเป็นผลิตภัณฑ์เปลี่ยนสีผม มีหลายกลุ่ม หลายประเภท ตัวอย่างเช่น
1)
ชนิดที่เป็นครีมหรือโลชั่นใส่ผมมีส่วนผสมสำคัญคือ เลดแอซิเตรท (ตะกั่วแอซีเตท) หรือซิลเวอร์ไนเตท (เงินไนเตรท) จะทำปฏิกิริยาโดยสีของผม จะค่อยๆ คล้ำขึ้นจนเป็นสีเทา หรือสีดำ (ขึ้นอยู่กับสีเดิมของเส้นผม) เครื่องสำอาง กลุ่มนี้สุภาพบุรุษนิยมมากกว่าสุภาพสตรี เนื่องจากช่วยตกแต่งทรงผมให้เรียบ และเป็นมัน ซึ่งสุภาพ สตรี จะไม่ชอบ
2)
เครื่องสำอางย้อมผมชนิดถาวร ประเภทนี้เป็นเครื่องสำอางที่ต้องขึ้นทะเบียน สังเกตจากฉลาก ต้องมีข้อ ความ "เครื่องสำอางควบคุมพิเศษ" อยู่ใกล้กับเลขทะเบียน ในเครื่องหมาย อย. และเป็นชนิดที่ก่อนใช้ต้องผสม กับน้ำยา ย้อม ที่มีไฮโดรเจนเพอร์ออกไซด์ และสีที่ย้อมจะอยู่ทนนาน แต่เมื่อผมงอกออกมาใหม่ จะเป็นสีขาว ส่วนที่ย้อมแล้ว จะเป็นสีดำ หรือสีน้ำตาลดำ ซึ่งเป็นสีที่ย้อม
3)
เครื่องสำอางย้อมผมชนิดกึ่งถาวร กลุ่มนี้จะติดทนอยู่ที่เส้นผมไม่นานนัก จะหมดไปเมื่อสระผมประมาณ 8-10 ครั้ง
4)
เครื่องสำอางย้อมผมชนิดชั่วคราว ส่วนใหญ่จะเรียกว่าเครื่องสำอางเปลี่ยนสีผม ชนิดนี้จะหลุดออก หรือหมดไป หลังจากสระผม บางครั้งเรียกว่าสีแฟชั่น
5)
เครื่องสำอางย้อมผมชนิดสมุนไพร เช่น ผงเฮนน่า แต่ไม่นิยมใช้ เพราะวิธีการใช้ยุ่งยาก และกำหนดเฉดสี ได้ยาก
อันตรายที่อาจเกิดจากผลิตภัณฑ์ย้อมผม ส่วนใหญ่เกิดการแพ้สารสำคัญ ในผลิตภัณฑ์ย้อมผม อันตรายที่พบคือ ผื่นคัน บางรายมีผื่นคันหรือแพ้แบบลมพิษ ที่บริเวณผิวที่สัมผัสกับน้ำยา เช่น ต้นคอ หน้าผาก ไรผม หลังหู ใบหู หรือทั้งตัว บางรายอาจแพ้รุนแรง ถึงขั้นเกิดหอบหืด และกรณีที่ทิ้งผลิตภัณฑ์ย้อมผมไว้นานเกินไป อาจทำให้เกิดการแพ้ หรือ ระคายเคืองมากขึ้น
หากผลิตภัณฑ์ย้อมผมเข้าตา ในกรณีที่เป็นชนิดย้อมผมถาวร อาจทำให้ตาบอดได้
ผลเสียในระยะยาว ต่อผมและหนังศีรษะเมื่อเส้นผมเกิดการเปลี่ยนแปลงก็ คือ หนังศีรษะที่สัมผัสกับผลิตภัณฑ์ ย้อมผมบ่อยครั้งเกินไป อาจทำให้แพ้ คันแ แสบได้ และผลต่อเส้นผม จะทำให้เส้นผมกระด้าง แต่ปัจจุบันมีการ พัฒนา สูตรตำรับ โดยเพิ่มสารปรับสภาพเส้นผมด้วย ทำให้เส้นผมไม่เสีย
ข้อควรระวังเมื่อจะย้อมผมมีดังนี้
*
ระวังอย่าให้เข้าตา
*
ควรทดสอบการแพ้ก่อนใช้ (ดูวิธีการทดสอบในฉลาก หรือเอกสารกำกับเครื่องสำอาง)
*
ต้องหยุดใช้และล้างออกด้วยน้ำทันทีเมื่อมีอาการคัน ปวดแสบ ปวดร้อน หรือมีแผลผื่นแดง บริเวณที่ใช้ และถูกน้ำยา
*
ห้ามใช้เมื่อหนังศีรษะมีรอยถลอก เป็นแผลหรือโรคผิวหนัง และไม่ควรเกาศีรษะอย่างแรงในขณะสระผม
*
ห้ามใช้ย้อมขนตา หรือขนคิ้ว
การย้อมผมให้ปลอดภัย น้ำยา
โกรกผม ย้อมผม หรือแม้แต่ยาสระผม ที่มีสารเคมีเจือปนอยู่
ไม่เพียงทำให้เส้นผมของคุณหยาบกระด้างไร้ชีวิตชีวา
แต่สารเคมีเหล่านี้ยังซึมผ่านชั้นผิวหนัง ไปถึงเส้นเลือดฝอย
แล้วส่งไปสะสมอยู่ที่ตับได้โดยตรง ส่งผลต่ออาการเจ็บป่วยตามมา
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://www.bettaquality.com

อันตรายจากยาย้อมผม สร้างบุคลิก หรือสร้างโรคร้าย?
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1