BettaQuality
หาก บางข้อความ ตัวหนังสือเล็กเกินไป ไม่สดวก แก่การอ่าน ให้ กด แป้น คีย์บอร์ด Ctrl กับ ปุ่ม + หรือ - (ครีย์บอร์ด บวกหรือลบ) ก็จะเป็นการขยาย หรือ ลด หน้าจอ ทำให้ตัวหนังสือใหญ่หรือ เล็กลงได้

เวบไซท์ เซทค่าความกว้างสำหรับหน้าจอ ความกว้าง 1280pixel
และเวลา ปรับแต่ง เวบ จะ ใช้ browser firefox เป็นหลัก

เจ้าบ้านอยากให้ ที่แห่งนี้มีแต่สิ่่งดีๆ หาก พบเห็น การกระทำ ผิดกฏหมาย พรบ คอมพิวเตอร์ ให้รีบแจ้ง ด่วน bettaquality@hotmail.com ขอบคุณครับ
หาก บางข้อความ ตัวหนังสือเล็กเกินไป ไม่สดวก แก่การอ่าน ให้ กด แป้น คีย์บอร์ด Ctrl กับ ปุ่ม + หรือ - (ครีย์บอร์ด บวกหรือลบ) ก็จะเป็นการขยาย หรือ ลด หน้าจอ ทำให้ตัวหนังสือใหญ่หรือ เล็กลงได้

เวบไซท์ เซทค่าความกว้างสำหรับหน้าจอ ความกว้าง 1280pixel
และเวลา ปรับแต่ง เวบ จะ ใช้ browser firefox เป็นหลัก

เจ้าบ้านอยากให้ ที่แห่งนี้มีแต่สิ่่งดีๆ หาก พบเห็น การกระทำ ผิดกฏหมาย พรบ คอมพิวเตอร์ ให้รีบแจ้ง ด่วน bettaquality@hotmail.com ขอบคุณครับ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

homeบ้านPortal**GalleryLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

ไวรัส msn messenger virus

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
Admin
Admin
Admin

: 62

ไวรัส msn messenger  virus Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ไวรัส msn messenger virus   ไวรัส msn messenger  virus I_icon_minitimeSat Jan 31, 2009 4:08 am

โปรแกรมฆ่าไวรัสที่แพร่เชื้อทาง MSN
กรุณาลงทะเบียนสมาชิกบอร์ดด้วยจ้าาาา

วิธีการใช้โปรแกรมนะครับ

ไปคลิกขวาที่ my computer เลือก properties แล้วไปที่ tab ที่ชื่อ

system
properties

แล้วคลิกเพื่อทำการ turn off system
restore
ก่อนครับที่ต้องปิดก็เพื่อป้องกันไม่ให้วินโดวส์ทำการแบคอัพไวรัสเอาไว้ในระบบนะครับให้ฆ่าวายร้ายออกก่อนแล้วคุณค่อยไปเปิด turn on นะครับ

รันโปรแกรม
MSN_Worm_Remover.exeหากฆ่าแล้วมันยังเจอไวรัสอยู่ก็ให้กดสแกนอีกรอบจนกว่าจะไม่เจอไวรัสนะครับ

หากฆ่าไม่ได้แนะนำให้รีบูทเข้าไปใน safe mode รับรองว่าฆ่าได้แน่นอนครับปัญหาคือการ endtask ตัวไวรัสรัสไม่หลุดนะครับ

เข้าไปในโฟลเดอร์ที่คุณรับแฟ้มนั้นมาปกติอยู่ที่ My Received Files แล้วก็ลบแฟ้ม .zip นั้นทิ้งพร้อมเทถังขยะทิ้งด้วยนะครับ
Empty Recycle Bin
ด้วยนะครับเพื่อความแน่ใจว่าไวรัสสูญพันธุ์แล้วครับ

เป็นอันว่าเรียบร้อยครับลองดูนะครับระวังในการรับแฟ้มหรือกดลิงก์ต่างๆในอนาคตโดยต้องได้รับการยืนยันจากเพื่อนร่วมสนทนาก่อนครับ

NOTE: ในโปรแกรมตัวใหม่ตอนนี้จะทำหน้าที่เช็คพวก .zip ด้านล่างนี้ให้ด้วยนะครับแต่ไม่สมบูรณ์นะครับเพราะไม่แน่ใจว่าตัวหลักในการโจมตีเค้าใช้โปรแกรมตัวไหนเป็นรัน .exe นะครับดังนั้นหากมีแฟ้มพวกนี้อาศัยอยู่ใน
c:\windows
โปรแกรมตัวใหม่จะเอาออกให้อัตโนมัติแต่ไม่ 100%
ครับ (โดยผมคิดว่าคงไม่มีใครไปตั้งชื่อข้อมูลของตัวเองไปใส่ไว้ที่นี่นะครับ)

นอกจากนี้อาจจะมีแฟ้มอื่นๆ เช่น

details.zip
girls.zip image.zip love.zip message.zip music.zip news.zip photo.zip pic.zip
readme.zip resume.zip screensaver.zip song.zip video.zip notice.zip สรุปว่า แฟ้มอะไรก็ได้ .zip, .rar หากส่งมาไม่ว่าทางเมล์หรือทาง msn, icq และอื่นๆ อย่าได้เผลอกดหากไม่มีการยืนยันจากผู้ส่งนะครับ

สำหรับคนที่ทำอย่างไรก็ฆ่ามันไม่ได้ก็ให้ไปดาวโหลดแฟ้ม
zip
น้ำดีได้ที่แฟ้มนี้http://gotoknow.org/file/mrschuai/pic.zip แล้วเอาไปเซฟทับไว้ที
นะครับโดยแฟ้มนี้จะเป็นเพียงภาพที่ผมสร้างขึ้นมาเพื่อเอาไปแทนที่เจ้าวายร้ายนั้นให้เซฟทับลงไปเลยครับ

หากคุณมีแฟ้มอื่นๆที่เป็นไวรันเช่น
image.zip , photo.zip
หรืออื่นๆคุณแค่ไปดาวโหลดแฟ้มนี้http://gotoknow.org/file/mrschuai/pic.zip โดยเปลี่ยนชื่อเป็นชื่อไวรัสตัวนั้นๆแล้วเอาไปเซฟทับไว้ที
นะครับไวรัสก็จะทำอะไรไม่ได้แล้วจะกระจายแฟ้มก็ได้แค่กระจายแฟ้มน้ำดีไม่มีพิษกับคนรับครับ

จากนั้นคุณค่อยรันโปรแกรมฆ่าตัวนี้ใหม่นะครับ

ปล. หากคุณติดไวรัสหนอนตัวอื่นๆหรือใกล้เคียงผ่าน MSN รบกวนอ่านความเห็นอื่นๆด้วยนะครับเพราะในความเห็นย่อยๆด้านล่างนั้นจะมีทางแก้แล้วคุณจะเข้าใจว่าหลักของการแก้หนอนไวรัสที่แพร่เชื้อทาง MSN จะมีทางแก้ที่ไหนได้บ้างนะครับอาจจะเป็นการยากมากครับที่จะต้องเขียนโปรแกรมฆ่าไวรัสเพื่อวิ่งตามคนเขียนไวรัสครับแต่ขอให้เราทราบว่าเราจะเข้าไปดูตรงไหนเพื่อป้องกันได้ครับ

หากไม่ต้องการให้แพร่เชื้อกรณีที่คุณติดหนอนพวกนี้อยู่แนะนำให้ไปใช้ msn เวอร์ชั่น 4.7 ที่มากับวินโดวส์นะครับก่อนจะแก้ได้โดยที่ไม่แพร่เชื้อให้กับคนอื่นรำคาญใจหรือหลงติดไปด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Admin เมื่อ Sat Jan 31, 2009 5:03 am, ทั้งหมด 3 ครั้ง
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://www.bettaquality.com
Admin
Admin
Admin

ไวรัส msn messenger  virus Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ไวรัส msn messenger virus   ไวรัส msn messenger  virus I_icon_minitimeSat Jan 31, 2009 4:22 am

Admin
Admin
Admin

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ไวรัส msn messenger virus   ไวรัส msn messenger  virus I_icon_minitimeSat Jan 31, 2009 4:24 am

ไวรัส msn messenger virus
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1
 Similar topics
-
» วิธี ลบ windowslive messenger ให้เกลี้ยง
» msn messenger newest version
» virus
» วิธีการตรวจสอบ Anti virus ในเครื่องของคุณว่าดีแค่ไหน ?
» Virus Recycler หาก โดนเล่นงานแล้ว ลงวินโดว์ใหม่เลยค๊าบบบบบ