BettaQuality
หาก บางข้อความ ตัวหนังสือเล็กเกินไป ไม่สดวก แก่การอ่าน ให้ กด แป้น คีย์บอร์ด Ctrl กับ ปุ่ม + หรือ - (ครีย์บอร์ด บวกหรือลบ) ก็จะเป็นการขยาย หรือ ลด หน้าจอ ทำให้ตัวหนังสือใหญ่หรือ เล็กลงได้

เวบไซท์ เซทค่าความกว้างสำหรับหน้าจอ ความกว้าง 1280pixel
และเวลา ปรับแต่ง เวบ จะ ใช้ browser firefox เป็นหลัก

เจ้าบ้านอยากให้ ที่แห่งนี้มีแต่สิ่่งดีๆ หาก พบเห็น การกระทำ ผิดกฏหมาย พรบ คอมพิวเตอร์ ให้รีบแจ้ง ด่วน bettaquality@hotmail.com ขอบคุณครับ
หาก บางข้อความ ตัวหนังสือเล็กเกินไป ไม่สดวก แก่การอ่าน ให้ กด แป้น คีย์บอร์ด Ctrl กับ ปุ่ม + หรือ - (ครีย์บอร์ด บวกหรือลบ) ก็จะเป็นการขยาย หรือ ลด หน้าจอ ทำให้ตัวหนังสือใหญ่หรือ เล็กลงได้

เวบไซท์ เซทค่าความกว้างสำหรับหน้าจอ ความกว้าง 1280pixel
และเวลา ปรับแต่ง เวบ จะ ใช้ browser firefox เป็นหลัก

เจ้าบ้านอยากให้ ที่แห่งนี้มีแต่สิ่่งดีๆ หาก พบเห็น การกระทำ ผิดกฏหมาย พรบ คอมพิวเตอร์ ให้รีบแจ้ง ด่วน bettaquality@hotmail.com ขอบคุณครับ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

homeบ้านPortal**GalleryLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

การทำ seo

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
Admin
Admin
Admin

: 62

การทำ seo Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: การทำ seo   การทำ seo I_icon_minitimeSat Jan 10, 2009 1:59 pm

การทำ Seo แบบเบื้องต้นครับ

การทำ seo Search-engine

หลัง
จากที่เราได้ทำเว็บของเราเสร็จแล้ว ขั้นตอนแรกเลยของการทำ Seo ก็คือการ
Submit เว็บของเราไปยัง Search Engine ซึ่ง Search Engine
ที่มีชื่อเสียงและมีคนใช้งานมากที่สุดก็คือ พี่ Google พระเอกของเรา
และอีก 2 ที่ก็คือ MSN และ Yahoo ลิงค์ด้านล่างนี้จะเป็นลิงค์สำหรับ
Submit เว็บของเพื่อนไปยัง Search Engine ต่างๆ
Google
Yahoo

MSN
หลัง
จากที่เราทำการซัฟมิตไปยัง Search Engine หลัก3แห่งนี้ เราก็สามารถทำการ
Submit เว็บของไปยังเว็บ Directory ต่างๆได้ครับ เดียวผมจะมาพูดถึง Web
Directory ว่ามันคืออะไรให้ฟังนะครับ
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://www.bettaquality.com
Admin
Admin
Admin

: 62

การทำ seo Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การทำ seo   การทำ seo I_icon_minitimeSat Jan 10, 2009 2:00 pm

บทความดีๆอีกบทความของน้องผมครับ

การทำ seo Logosmall

รวบทิปเกาเหลา ทำอย่างไรให้ PR เราสูงขึ้น Traffics มากขึ้น Backlinks มากขึ้น
หลัง
จากที่เขียนบทความแรกเกี่ยวกับ SEM (Introduction to Search Engine
Marketing) มีเพื่อนๆเข้าไปดูและให้ comments กลับมาบ้างครับ
แต่วันนี้ผมจะขอเขียนถึงประสบการณ์ที่ได้เคยทดลองเองและ
ทำตามคนอื่นในการทำ SEO กับ เว็บไซต์ของตัวเองนะครับ ในการสร้าง Backlinks
และการเพิ่ม Link Popularity หรือ PR นั่นเองครับ
เนื้อหาในหัวข้อต่างๆผมจะเขียนแบบไม่เจาะลึก(เพราะไม่มีอะไรให้เจาะ)
เอาแบบเข้าใจง่ายๆครับ บทความนี้ไม่รวมในส่วนของการทำ SEO นะครับ
1. Search Engine Submission (SES)
ถือ
เป็นสิ่งแรกเลยนะครับหลังจากที่เว็บไซต์ของเราเสร็จสมบูรณ์
พร้อมที่จะโลดแล่นอยู่ในโลก Internet การทำการ submit เพื่อให้ Search
Engines ต่างๆรู้จักกับเว็บไซต์ของเรา สำหรับบรรดา Search Engines
หลักๆก็คือ Google, Msn, Yahoo, และ Search Engines อื่นๆเช่น
โดยเฉพาะเจ้าพ่อแห่งวงการ อย่าง Google อย่าลืมที่จะ Submit นะครับ
ซึ่งหลังจาก Submit ที่ google แล้ว เว็บของคุณอาจจะติดเจ้า Sandbox ก่อน
(เป็น algorithm ชนิดหนึ่งที่ทาง Google สร้างขึ้นเพื่อเป็นการป้องกันการ
Spam ครับ) ข้อดีของการ ทำ SES ก็คือท่าเว็บเราอยู่ในระบบ
รับรองได้เลยว่ามีแต่ได้กับได้ครับ
2. Major Directory Submission
พวก
Web Directory ก็มีมากมายหลายแบบหลายชนิด Directory
ยอดนิยมที่ผู้คนให้ความสนใจที่สุดก็คงไม่พ้น พี่ DMOZ ซึ่งไม่รู้เป็นอะไร
Submit ง่าย แต่อยู่ในระบบยาก แต่อย่าท้อครับ
พยายามทำให้เว็บของคุณอยู่ในระบบ DMOZ ให้ได้ เพราะ เจ้าพ่อ SE อย่าง
Google ก็ใช้ฐาณข้อมูลของทาง DMOZ ด้วย เหตุผลก็คือ พี่ DMOZ เขาเป็น
Human Edit Directory หรือใช้แรงงานคนในการตรวจสอบนั่นเอง ซึ่งก็คือ
Google Directory ส่วนอีก Directory ยอดนิยมของคนมีตังก็คือ Yahoo Web
Directory ครับ แต่การที่เราจะเพิ่มชื่อเข้าไปในระบบจะมีค่าใช้จ่ายด้วย
แต่เขาก็ไม่รับรองนะครับว่าจะผ่านการตรวจสอบ 100% แต่เท่าตรวจสอบมา
เว็บไซต์ที่มี อยู่ในระบบของ DMOZ และ Yahoo Web Directory
มักอยู่ในตำแหน่งที่ดีใน SERP (Search Engine Result Page)
3. Paid & Free Directories Submission
ของ
ฟรีไม่มีในโลก อาจใช้ไม่ได้กับหัวข้อนี้ ผมจะบอกว่ายังมี Directories
มากมายที่ให้เราได้ Submit Free และแบบเสียเงิน
ซึ่งสามารถที่จะแยกออกตามหัวข้อต่างๆดังนี้
Regular Link ฟรีไม่ ชัวร์ว่าจะได้อยู่ในระบบไหม
Regular Link with Reciprocal อันก็ฟรีแต่ต้องลิงค์กลับให้เขาด้วย แต่มีแนวโน้มจะได้อยู่ในระบบสูง!
Featured Link ได้แน่นอนครับ เร็ว และได้อยู่ในอันดับต้นๆเลย แต่เสียเงิน!
พูด
กันตรงๆเลยว่า พวก Directories เหล่านี้สามารถที่จะสร้าง Backlinks
มาให้กับเว็บเรามากแค่ไหน ผมก็ขอตอบในส่วนของผมว่า หากเว็บเพจ ใน
Directory มีค่า PR
ซึ่งก็จะส่งผลดีให้กับเราอยู่แล้วยิ่งเป็นของฟรีแล้วยิ่งคุ้มครับ
แต่การที่เราจะได้อยู่ในหน้าแรกๆในหัวข้อเช่น Travel
ได้นั้นก็ยากพอสมควรครับ ขอให้เรามีความอดทนในการ Submit นะครับ(
ตอนนี้ผมเองก็ทำทุกวัน เฮ้อ สู้ๆ)
4. Signature ลายเซ็นพิฆาต
หลายๆ
คนคงรู้จักทิปนี้แน่นอน(โดยเฉพาะตัวผมเองชอบมาก)
ขอให้เป็นลายเซ็นที่ไม่เป็นในลักษณะการ Spam หรือขายโฆษณานะครับ
(อาจโดนแบนได้จากเว็บบอร์ดนั้นๆ) เอาแบบเนียนและสวยงามครับ
ผมจะบอกถึงผลดีที่เราได้รับตรงๆก็คือ Traffic
จากจำนวนผู้คนที่จะเข้ามาในเว็บของส่วนผลพลอยได้แบบดับเบิ้ล
ก็คือหากเว็บบอร์ดนั้นๆมีเนื้อหาสาระในหมวดเดียวกับเรา ละมีค่า PR ด้วย
รับรองได้เลยว่าจะเป็น One way Link ที่มีคุณภาพคับแก้วแน่นอน
[size=9]5. Link Exchange แลกลิงค์กระจาย
หัว
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://www.bettaquality.com

การทำ seo
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1