BettaQuality
หาก บางข้อความ ตัวหนังสือเล็กเกินไป ไม่สดวก แก่การอ่าน ให้ กด แป้น คีย์บอร์ด Ctrl กับ ปุ่ม + หรือ - (ครีย์บอร์ด บวกหรือลบ) ก็จะเป็นการขยาย หรือ ลด หน้าจอ ทำให้ตัวหนังสือใหญ่หรือ เล็กลงได้

เวบไซท์ เซทค่าความกว้างสำหรับหน้าจอ ความกว้าง 1280pixel
และเวลา ปรับแต่ง เวบ จะ ใช้ browser firefox เป็นหลัก

เจ้าบ้านอยากให้ ที่แห่งนี้มีแต่สิ่่งดีๆ หาก พบเห็น การกระทำ ผิดกฏหมาย พรบ คอมพิวเตอร์ ให้รีบแจ้ง ด่วน bettaquality@hotmail.com ขอบคุณครับ
หาก บางข้อความ ตัวหนังสือเล็กเกินไป ไม่สดวก แก่การอ่าน ให้ กด แป้น คีย์บอร์ด Ctrl กับ ปุ่ม + หรือ - (ครีย์บอร์ด บวกหรือลบ) ก็จะเป็นการขยาย หรือ ลด หน้าจอ ทำให้ตัวหนังสือใหญ่หรือ เล็กลงได้

เวบไซท์ เซทค่าความกว้างสำหรับหน้าจอ ความกว้าง 1280pixel
และเวลา ปรับแต่ง เวบ จะ ใช้ browser firefox เป็นหลัก

เจ้าบ้านอยากให้ ที่แห่งนี้มีแต่สิ่่งดีๆ หาก พบเห็น การกระทำ ผิดกฏหมาย พรบ คอมพิวเตอร์ ให้รีบแจ้ง ด่วน bettaquality@hotmail.com ขอบคุณครับ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

homeบ้านPortal**GalleryLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

เพลง..แม่เจ้าพระยา...อินโดจีน

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
lady-aoy-wj.hi5.com

lady-aoy-wj.hi5.com

เพลง..แม่เจ้าพระยา...อินโดจีน Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: เพลง..แม่เจ้าพระยา...อินโดจีน   เพลง..แม่เจ้าพระยา...อินโดจีน I_icon_minitimeMon Dec 13, 2010 12:25 pm

เพลง..แม่เจ้าพระยา
ศืลปิน..อินโดจีน
อัลบั้ม...เขาพระวิหาร

ลมพัดเย็นๆๆ เห็นเรื่อล่องลอยหลายหลาก
เรือยนต์ส่งคนข้ามฝาก เรือลากผูกโยงเป็นแพ
เรือด่วน เรือทัวร์ วัดอรุณพระปรางค์ ชวนแล
โอ้..อกเอ่ย..อกแม่..แม่เจ้าพระยาของข้านี้เอย...

เย็นแล้วค่ำลง เงาตึกทะมึนค้ำฟ้าริมฝั่ง
เสียงเครื่องยนต์คล้ายจะคลั่ง พี่ยังรอเจ้ารู้ไหม
เรือผับ เรือบาร์ แสงไฟหลากตา ล่องลอยผ่านไป
ป่านฉะนี้ขวัญใจ ลืมแล้ว คนท่าพระจันทร์

แม่เจ้าพระยา..เขาว่าน้ำกำลังเน่า
อกแม่คงปวดร้าว เหมือนดังกับข้าตอนนี้
คนท่าพระจันทร์ ช่วยปลอบใจฉันหน่อยซิ
วอนตาวิเศษช่วยที ให้ค่ำคืนนี้ ได้เห็นพระจันทร์

กระซิบเบาๆ จากเจ้าพระยาบางกอก
สายลมเอยอย่าหลอก เหมือนใครคนหนึ่งหลอกฉัน
ฉันยังเฝ้าคอย เฝ้าคอย ยลโฉมพระจันทร์
ทุกคืน ทุกวัน เฝ้าฝัน
อยากเห็นพระจันทร์ที่..เจ้าพระยา...

เป็นอีกเพลงของวง อินโดจีน..
ที่แสดงถึงวิถีชีวิตของคนที่อยู่ริมฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา ซึ่งแสดงถึงการเปลี่ยนแปลง ทั้งในเรื่องของธรรมชาติ ทั้งในเรื่องก็ดำรงชีวิต ความเป็นอยู่ อาชีพ การทำมาหากิน ที่ต้องพึ่งวิถีแห่งลำน้ำเจ้าพระยา ออกมาเป็นบทเพลงไพเราะ แนวเสียดสีเบาๆๆ ด้วยการรอคอยคนรัก..ของชายคนหนึ่ง ส่งผ่านความเปลี่ยนแปลง โดยการเปรียบเทียบ ไม่ว่าจะเป็นการเปลี่ยนแปลงของใจคน หรือ ธรรมชาติ ซึ่งแฝงการขอร้อง ร้องขอ ให้ทุกชีวิตที่ต้องพึ่งลำน้ำเจ้าพระยา ช่วยกันรักษา ให้ลำน้ำซึ่งเปรียบเสือนเส้นเลือดที่หล่อเลี้ยงให้กับมาสะอาด เหมือนธรรมชาติกลับคืนมาดังเดิม...

ขอขอบพระคุณ..ศิลปิน อินโดจีน
ที่เรียบเรียงเนื้อเพลง และเสียงเพลงอันไพเราะเพลงนี้คะ...
ขึ้นไปข้างบน Go down

เพลง..แม่เจ้าพระยา...อินโดจีน
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1