BettaQuality
หาก บางข้อความ ตัวหนังสือเล็กเกินไป ไม่สดวก แก่การอ่าน ให้ กด แป้น คีย์บอร์ด Ctrl กับ ปุ่ม + หรือ - (ครีย์บอร์ด บวกหรือลบ) ก็จะเป็นการขยาย หรือ ลด หน้าจอ ทำให้ตัวหนังสือใหญ่หรือ เล็กลงได้

เวบไซท์ เซทค่าความกว้างสำหรับหน้าจอ ความกว้าง 1280pixel
และเวลา ปรับแต่ง เวบ จะ ใช้ browser firefox เป็นหลัก

เจ้าบ้านอยากให้ ที่แห่งนี้มีแต่สิ่่งดีๆ หาก พบเห็น การกระทำ ผิดกฏหมาย พรบ คอมพิวเตอร์ ให้รีบแจ้ง ด่วน bettaquality@hotmail.com ขอบคุณครับ
หาก บางข้อความ ตัวหนังสือเล็กเกินไป ไม่สดวก แก่การอ่าน ให้ กด แป้น คีย์บอร์ด Ctrl กับ ปุ่ม + หรือ - (ครีย์บอร์ด บวกหรือลบ) ก็จะเป็นการขยาย หรือ ลด หน้าจอ ทำให้ตัวหนังสือใหญ่หรือ เล็กลงได้

เวบไซท์ เซทค่าความกว้างสำหรับหน้าจอ ความกว้าง 1280pixel
และเวลา ปรับแต่ง เวบ จะ ใช้ browser firefox เป็นหลัก

เจ้าบ้านอยากให้ ที่แห่งนี้มีแต่สิ่่งดีๆ หาก พบเห็น การกระทำ ผิดกฏหมาย พรบ คอมพิวเตอร์ ให้รีบแจ้ง ด่วน bettaquality@hotmail.com ขอบคุณครับ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

homeบ้านPortal**GalleryLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

ไม้เน่า...เพื่อนส่งมาให้อ่านคะ ..

Go down 
3 posters
ผู้ตั้งข้อความ
lady-aoy-wj.hi5.com

lady-aoy-wj.hi5.com

ไม้เน่า...เพื่อนส่งมาให้อ่านคะ .. Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: ไม้เน่า...เพื่อนส่งมาให้อ่านคะ ..   ไม้เน่า...เพื่อนส่งมาให้อ่านคะ .. I_icon_minitimeFri Jun 18, 2010 9:54 am

ฝาก มาให้อ่าน.....ดีนะ... ......ไม้เน่า ......

ฉันได้ ฟังปริศนาธรรมเรื่องนี้จากคุณแม่ซึ่งพระอาจารย์ประสงค์ ปริปุณฺโณ จากวัดป่าชิคาโก ท่านกรุณาเทศน์ให้ฟัง พระอาจารย์เริ่มเรื่องด้วยคำถาม "ถ้ามีหมาเน่า ลอยน้ำมาติดที่หน้าบ้านเราทุกคนตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า... "ให้เอาไม้เขี่ยมันออกไป"พระอาจารย์ก็ถามต่อว่า... "เขี่ยเสร็จแล้ว หมาเน่า ลอยไปแล้ว ไม้นั้นเราทำยังไง"ทุกคนก็ตอบเป็นเสียงเดียวกันอีก ว่า... "ก็ต้องโยนทิ้งไป"คราวนี้พระอาจารย์ก็บอกว่า..."นั่นแหละ มีคนบางพวก ไม่ยอมทิ้งไม้เขี่ยหมาเน่านั้นไปเฉยๆ ไม่รู้เสียดายอะไร ทั้งๆที่รู้ว่าเหม็น แต่ก็หยิบ กลับขึ้นมาดมอยู่เรื่อย ไม้เขี่ยหมาเน่าๆ เหม็นๆ น่ะ" พระอาจารย์เล่าเรื่องจบเพียงแค่นี้ ทิ้งไว้เป็นปริศนาธรรมให้เอามาคิดต่อ เห็นด้วยกับฉันมั้ย คนที่รู้ทั้งรู้ว่าไม้เหม็น แต่ก็ยังเก็บมาดมอยู่ได้เนี่ย... "ไม่ โง่ก็โรคจิตนะ" เคยเป็นบ้างมั้ย เวลามีใครมาทำให้เราโกรธ จนเรื่องต่างๆ เหตุต่างๆที่ทำให้เราโกรธมันดับไปหมดแล้ว แต่เราก็ยังเก็บมาคิดมาแค้นอยู่นั่นแหละ ไม่รู้เสียดายอะไร... ทั้งๆที่รู้ว่าทำให้เป็นทุกข์ แต่ก็เก็บความคิดแค้นมาเผาใจอยู่เรื่อยๆ หรือไม่ต้องเรื่องความโกรธก็ได้ เรื่องอะไรๆที่มันผ่านไปแล้ว แต่หลายครั้ง เราก็ยังเก็บโน่นเก็บนี่มาคิด มากังวล มาเสียใจ...อะไรก็แล้วแต่ ฉันคนหนึ่งล่ะ ที่เคยเป็น แล้วฉันก็คิดว่า ทุกคนก็คงเคยเป็น คราวหลังถ้าเป็นอีก ลองบอกตัวเองสิว่า... "แน่ะ หยิบไม้เขี่ยหมาเน่ามาดมอีกแล้วนะเรา" ดูซิว่า ยังจะอยากเก็บไม้เหม็นๆไว้ดมอีกมั้ย...

ขึ้นไปข้างบน Go down
susanleky

ไม้เน่า...เพื่อนส่งมาให้อ่านคะ .. Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ไม้เน่า...เพื่อนส่งมาให้อ่านคะ ..   ไม้เน่า...เพื่อนส่งมาให้อ่านคะ .. I_icon_minitimeThu Jul 15, 2010 1:41 pm

ชอบมากเลยค่ะ ขอบคุณนะค่ะ ขอให้บทความดีๆแบบนี้อยู่คู่สังคมไทยตลอดไปค่ะ

Admin
Admin
Admin

: 62

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: ไม้เน่า...เพื่อนส่งมาให้อ่านคะ ..   ไม้เน่า...เพื่อนส่งมาให้อ่านคะ .. I_icon_minitimeSat Nov 06, 2010 3:44 pm

computer anti virus, autorun, format, system restore, update, การป้องกัน,PHP, MySQL, bulletin, board, free, open, source, smf, simple, machines, forum

ขึ้นไปข้างบน Go down
http://www.bettaquality.com

ไม้เน่า...เพื่อนส่งมาให้อ่านคะ ..
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1